Thủy Nguyễn 11:01 19/01/2021

Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế gtgt không?

“Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế GTGT không?” là câu hỏi của rất nhiều cá nhân, tổ chức, doanh nghiệp khi thuê các đơn vị bên ngoài thiết kế website. Vậy câu trả lời chính xác là gì? Hãy cùng Bizfly tìm hiểu ngay trong bài viết dưới đây.

Thuế GTGT là gì? 

Thuế GTGT hay còn gọi là VAT (Value-Added Tax) là loại thuế thuê gián tiếp đánh vào người tiêu dùng cuối cùng với mục đích là một khoản thuế đối với việc tiêu thụ. Tuy nhiên, hầu hết thuế này đều do doanh nghiệp đóng. 

Như vậy, tùy thuộc vào mục đích sử dụng mà mỗi loại hàng hóa, dịch vụ có thể bị đánh thuế GTGT hoặc không. 

thiết kế website có chịu thuế gtgt không?

Đối tượng nào chịu thuế GTGT? 

Hầu hết hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho mục đích sản xuất, kinh doanh, tiêu dùng ở Việt Nam đều phải chịu thuế GTGT. Theo đó, người tiêu dùng cuối cùng chắc chắn không được hoàn thuế.

Còn với các doanh nghiệp có thể được hoàn thuế VAT trong trường hợp họ chứng minh được sản phẩm, dịch vụ đã mua vẫn còn tiếp tục phục vụ cho việc sản xuất để tạo ra sản phẩm, dịch vụ mới đến tay người tiêu dùng. Vậy dịch vụ thiết kế website có chịu thuế GTGT không vẫn chưa có câu trả lời chính xác vì còn phải căn cứ vào chủ thể và đơn vị thiết kế website cũng như mục đích sử dụng. 

Thiết kế website là gì? 

Thiết kế website thuộc lĩnh vực sản phẩm, dịch vụ phần mềm, giúp doanh nghiệp của bạn định danh trên internet. Tuy nhiên, việc thiết kế website không bao gồm các công đoạn để website có thể hoạt động trên internet.

Thiết kế website chỉ bao gồm các công việc như thiết kế giao diện và lập trình. Để có một website hoàn chỉnh, hoạt động ổn định trên môi trường số cần thêm các yếu tố như: hosting (tiền thuê máy chủ), tên miền (địa chỉ truy cập). Hai loại này không được xếp vào lĩnh vực sản phẩm, dịch vụ phần mềm nên vẫn phải chịu thuế GTGT khi giao dịch. 

Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế gtgt không? 

Theo khoản 2 Điều 9 Chương II Thông tư số 06/2012/TT-BTC của tổng cục thuế, công ty cung cấp sản phẩm phần mềm, dịch vụ phần mềm (lập trình phần mềm, thiết kế website) trong nội địa thì thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT. 

thiết kế website có chịu thuế gtgt không?

Như vậy, nếu chỉ thuê lập trình và thiết kế website, doanh nghiệp của bạn không phải chịu thuế GTGT do đây là sản phẩm, dịch vụ phần mềm. Tuy nhiên, trường hợp Công ty thực hiện dịch vụ thay mặt khách hàng đăng ký tên miền website, cho thuê máy chủ (hosting) thì các dịch vụ này áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%. 

Để tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể đọc thêm nghị định 71/2007/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 03/05/2007 và 09/2013/TT-BTTTT được Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành vào ngày 08/04/2014. 

Thiết kế website ở đâu tốt nhất hiện nay? 

Với quy trình thiết kế website rõ ràng, đội ngũ kỹ sư lập trình có kinh nghiệm lâu năm, Bizfly mang tới dịch vụ thiết kế web chuyên nghiệp và uy tín nhất hiện nay, giúp bạn bứt phá doanh thu bán hàng vượt trội nhờ một loạt các ưu điểm nổi bật như:

  • Thiết kế website chuẩn SEO, tương thích với mọi thiết bị màn hình.
  • Công nghệ lập trình tiên tiến, giúp lướt web nhanh, mượt, trải nghiệm khách hàng cực tốt.
  • Tích hợp giỏ hàng, thanh toán không tiền mặt giúp bạn bắt kịp xu hướng mua hàng online của khách trong thời buổi công nghệ thông tin như hiện nay. 
  • Nhận thiết kế website customize riêng với mã nguồn code tay, có thể điều chỉnh theo đúng yêu cầu khách hàng với mức giá rẻ nhất trên thị trường hiện nay.

Đặc biệt, Bizfly là đơn vị duy nhất tích hợp trọn bộ công cụ marketing và bán hàng online tự động, giúp bạn tiết kiệm tối đa chi phí quảng cáo trên Google, Facebook mà vẫn gia tăng lợi nhuận. 

thiết kế website có chịu thuế gtgt không?

Ngoài ra, Bizfly còn cung cấp dịch vụ điện toán đám mây tốc độ cao với giá cả phù hợp với doanh nghiệp Việt Nam giúp gia tăng bảo mật, tăng tính cạnh tranh trên thị trường. Nếu khách hàng có nhu cầu thuê máy chủ, mua tên miền, Bizfly luôn sẵn sàng hỗ trợ. 

Với nhiều khách hàng vẫn băn khoăn “thiết kế website có chịu thuế GTGT không?”, Bizfly xin khẳng định làm đúng theo luật của Nhà nước. Với dịch vụ thiết kế website sẽ không chịu thuế. Các dịch vụ khác đi kèm sẽ vẫn tính 10% VAT. 

Hiện nay, Bizfly đã triển khai thiết kế cho hơn 1000 khách hàng, trong đó có những doanh nghiệp, tổ chức lớn như Samsung, Vingroup, VTV… Vì vậy, bạn hoàn toàn có thể tin tưởng vào trình độ chuyên môn cũng như mức độ uy tín, chuyên nghiệp khi đặt dịch vụ thiết kế website tại đây.

Hi vọng với những thông tin bên trên, bạn đã tự mình trả lời được câu hỏi “thiết kế website có chịu thuế gtgt không”. Nếu vẫn còn thắc mắc về dịch vụ thiết kế website của Bizfly, đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi theo số hotline 1900 636465.

Chia sẻ bài viết
Có thể bạn thích
TLS là gì, cách thức hoạt động và khác nhau giữa giao...
Để trang bị thêm kiến thức bảo mật website, bạn cần nắm vững khái niệm TLS là gì? Trong bài viết sau, Bizfly sẽ giúp bạn làm rõ vấn đề này.
Web framework là gì? TOP 8 framework tạo website phổ biến nhất...
Cùng Bizfly hiểu rõ về khái niệm web framework là gì và 8 loại framework tạo website nổi bật hiện nay theo nội dung sau đây.
Iframe là gì và cách nhúng iframe vào web đơn giản và...
Iframe là gì và làm thế nào để nhúng iframe vào web hiệu quả? Hãy tham khảo ngay thông tin về vấn đề này theo nội dung được Bizfly tổng hợp dưới đây.
Web cache là gì và ứng dụng của web cache trong phát...
Nếu bạn chưa hiểu rõ khái niệm web cache là gì cũng như ứng dụng của nó trong phát triển web thì hãy tham khảo ngay nội dung sau đây.